Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây

Những điều bạn cần biết về cáp quang Single mode

Thứ năm - 12/04/2018 06:32

Cáp quang đã là một cái tên rất không xa lạ trong thời đại thông tin ngày nay. Cáp quang có 2 loại chủ yếu là cáp đơn quang (cáp quang single mode) và cáp đa quang (cáp quang multi mode). Mỗi loại đều có ưu và nhược điểm khác nhau. Vậy bạn đã biết gì về cáp quang rồi

Về cáp quang Single Mode

Cáp quang Single Mode là loại cáp quang chúng có đường kính lõi khá nhỏ (khoảng 9 micro). Các tia truyền theo phương song song trục. Cáp quang Singlemode sử dụng nguồn sáng laser truyền tia sáng xuyên suốt Vì vậy tín hiệu rất ít khi bị suy hao và có tốc độ khá lớn. Cáp Singlemode thường hoạt ở 2 bước sóng là 1310nm và 1550nm.

Đặc điểm của cáp quang Singlemode:

  • Cáp quang phát: một đi-ốt phát sáng hoặc laster truyền dữ liệu xung ánh sáng vào cáp quang.
  • Nhận: áp dụng cảm ứng quang chuyển xung ánh sáng ngược thành data.
  • Vì chỉ truyền sóng ánh sáng nên độ bảo mất cao, hạn chế khả năng bị nghe trộm
  • Truyền tin hiệu đi xa hơn cáp đồng
  • Cần phải là người có kiến thức và chuyên môn tốt cài đặt
  • Đắt hơn so với cáp đồng truyền thống

lợi thế của cáp quang Singlemode:

  • Cáp quang nhẹ hơn rất nhiều so với cáp đồng, thuận tiện cho việc di chuyển
  • Dung lượng băng thông lớn
  • Ít bị suy giảm hay mất tín hiệu
  • Sợi đơn quang giúp tín hiệu truyền đi tốt hơn, không bị nhiễu
  • Tương thích khá tốt với mạng máy tính, mạng wifi
  • Giảm nguy cơ cháy nổ
  • Tiết kiệm điện

Website: https://citytelecom.com.vn

Cáp quang Single Mode http://citytelecom.com.vn/tin-tuc/tim-hieu-ve-cap-quang-single-mode---loai-cap-co-toc-do-truyen-cao-2646.html

Tác giả bài viết: minhnhat8596


 
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

  Ẩn/Hiện ý kiến

Những tin mới hơn

 

Những tin cũ hơn

Đăng tin miễn phí tại lienketviet.net
Trở về trước